วันที่ 26 มิถุนายน 2567
นายทศพล จักรบุญมา นายอำเภอนาหมื่น มอบป้ายที่ทำการสถานีสุขภาพ (Health Station) จำนวน 8 จุด สำหรับบริการตรวจเชคสุขภาพ เพื่อประเมินดัชนีชี้วัดทางสุขภาพให้แก่ประชาชน กิจกรรม ดังนี้
1. ชั่งน้ำหนัก วัดส่วนสูง วัดรอบเอว หาดัชนีมวลกาย ( BMI)
2. วัดระดับความดันโลหิต ตรวจระดับน้ำตาลในเลือด
3. ประเมินการสูบบุหรี่การดื่มเครื่องดื่มแอลกอฮอล์
4. ประเมินสุขภาพจิตภาวะซึมเศร้า ความเสียงฆ่าตัวตาย
5. ให้ความรู้คำแนะนำด้านสุขภาพส่งต่อหากห่งความเสี่ยง
วันที่ 26 มิถุนายน 2567
นายอำเภอนาหมื่น ได้ทำพิธีเปิดกรวยถวายความเคารพพระบรมฉายาลักษณ์ พระบาทสมเด็จพระปรเมนทรรามาธิบดีศรีสินทร มหาวชิราลงกรณ พระวชิรเกล้าเจ้าอยู่หัว อ่านสารและนำกล่าวคำประกาศเจตนารมณ์ต่อต้านยาเสพติด กิจกรรมวันต่อต้านยาเสพติดโลก รวมพลังเครือข่าย TO BE NUMBER ONE ต่อต้านยาเสพติด การสร้างเสริมสุขภาพ "รวมพลคนนาหมื่น สร้างสุขภาพ ก้าวท้าใจ คนไทยแข็งแรงพิชิต 100 วัน 100 แต้มสุขภาพ" อำเภอนาหมื่น จังหวัดน่าน ประจำปี พ.ศ. 2567 ณ โรงเรียนเมืองลีประชาสามัคคี ตำบลปิงหลวง อำเภอนาหมื่น จังหวัดน่าน เดิน - วิ่ง ระยะทาง 5 กิโลเมตร รางวัล 3 ประเภทได้แก่ ระดับประถมศึกษา, มัธยมศึกษา และประชาชนทั่วไป มีผู้สนใจร่วมแข่งขันจำนวน 76 คน
ขอเชิญร่วมกิจกรรม เดิน - วิ่ง ก้าวท้าใจ คนไทยแข็งแรง พิชิต 100 วัน 100 แต้ม วิ่งฟรีไม่มีค่าใช้จ่าย
- วันที่ 26 มิถุนายน 2567 -
ณ โรงเรียนเมืองลีประชาสามัคคี อำเภอนาหมื่น จังหวัดน่าน
เส้นทางเดิน - วิ่ง เริ่มที่ สะพานบ้านห้วยเย็น ถึง โรงเรียนเมืองลีประชาสามัคคี ระยะทาง 5 กม.
ประเภทรางวัล
- Over All อันดับ 1 ชาย - หญิง รับถ้วยรวงวัล
- นักเรียนประถม ชาย - หญิง / ลำดับที่ 1 - 3 รับเสื้อ
- นักเรียนมัธยม ชาย - หญิง / ลำดับที่ 1 - 3 รับเสื้อ
- ประชาชนทั่วไป ชาย - หญิง / ลำดับที่ 1 - 3 รับเสื้อ
- ผู้เข้าร่วมทุกคนวิ่งถึงเส้นชัย รับผ้าบัฟคนละ 1 ผืน
กำหนดการ
เวลา 05.30 - 6.00 น. ผู้ร่วมกิจกรรมเดิน - วิ่ง ก้าวท้าใจ คนไทยแข็งแรง พิชิต 100 วัน 100 แต้ม พร้อมกันที่ สะพานบ้านห้วยเย็น
เวลา 6.00 น. ปล่อยตัวผู้ร่วมกิจกรรมเดิน - วิ่ง ก้าวท้าใจ คนไทยแข็งแรง พิชิต 100 วัน 100 แต้ม
หมายเหตุ - ผู้ร่วมกิจกรรมเดิน - วิ่ง ก้าวท้าใจ คนไทยแข็งแรง พิชิต 100 วัน 100 แต้ม ท่านใดสวมเสื้อ ก้าวท้าใจ Season ไหนก็ได้ จะได้รับผ้าบัฟ คนละ 1 ผืน
*** งานนี้มีช่างภาพรอถ่ายรูปให้นะครับผม ***
วันที่ 11 มิถุนายน 2567 เวลา 13.30 น.
นายทศพล จักรบุญมา นายอำเภอนาหมื่น พร้อมคณะกรรมการอำเภอ ทูบี นัมเบอร์วัน อำเภอนาหมื่นรับการตรวจเยี่ยม นิเทศ วิดตามการดำเนินงานอำเภอทูบีนัมเบอร์ วัน จากทีมนิเทศจังหวัดน่าน นำทีมโดย นางสาวจำลองลักษณ์ ก่ายแก้ว แรงงานจังหวัดน่าน และผู้แทนจากส่วนสาธารณสุข การศึกษา คุมประพฤติ และท้องถิ่นจังหวัดน่าน
ขอขอบคุณทีมนิเทศฯ และคณะกรรมการอำเภอทูบีนัมเบอร์วั่นทุกประเภท พร้อมรับข้อแนะนำปรับปรุง และพัฒนาต่อไป
วันที่ 10 มิถุนายน 2567 เวลา 10.00 น.
เจ้าหน้าที่จาก สำนักงานป้องกันควบคุมโรคที่ 1 จังหวัดเชียงใหม่ เดินทางมารับตัวอย่างปลาเกร็ดขาว ในพื้นที่ฮ่าเภอบาหมื่น ซึ่งเก็บจากแม่น้ำต่างๆ ทั้ง 4 ตำบล นำไปตรวจหาพยาธิไบ้ไม้ตับ เพื่อนำไปสู่การป้องกันและควบคุมโรคพยาธิใบไม้ตับต่อไป ขอขอบคุณ เจ้าหน้าที่ทุกสถานบริการ ที่ให้ความร่วมมือในการจัดหาปลา และขอขอบคุณประชาชนที่ตระหนักรู้ในการป้องกันตนเอง ผลการตรวจปลา จะใช้เป็นข้อมูลในการป้องกับแลควบคุมโรคต่อไป
3 มิถุนายน 2567
วันเฉลิมพระชนมพรรษา สมเด็จพระนางเจ้า ฯพระบรมราชินี นางศรัจจันทร์ อุดมแก้วกาญจน์ และ คณะเจ้าหน้าที่สาธารณสุขอำเภอนาหมื่น ร่วมกิจกรรมเพื่อเฉลิมพระเกียรติๆ
เวลา 07.00 น. พิธีทำบุญตักบาตร ณ.วัดนาทะนุง
เวลา 09.30 น. กิจกรรมจิตอาสา พัฒนาสิ่งแวดล้อม ณ อบต.นาทะนุง
เวลา 18.00 น. พิธีถวายเครื่องราชสักการะและวางพานพุ่ม ณ หอประชุมที่ว่าการอำเภอนาหมื่น
วันที่ 15 พฤษภาคม 2567
ผู้อำนวยการสำนักบริหารพื้นที่อนุรักษ์ ที่13 มอบหมายให้ นายต่อพงษ์ จันทร์ไอภาส ผู้อำนวยการส่วนควบคุมและปฏิบัติการไฟป่า ร่วมกับ กอ.รมน. น่าน ปกครองอำเภอนาหมื่น สาธารณสุขอำเภอนาหมื่น องค์การบริหารส่วนตำบลนาทะนง โรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพตำบลทุกสังกัด อาสาสมัครสาธารณสุข จำนวน 50 คน เข้าร่วมอบรม รับฟังการบรรยาย และระดมความคิดเห็นสร้างเครือข่ายการป้องกันปัญหาหมอกควัน และไฟป่า
วันที่ 2 พฤษภาคม 2567
นางศรัจจันทร์ อุดมแก้วกาญจน์ สาธารณสุขอำเภอนาหมื่น พร้อมทีมงาน โรงพยาบาลนาหมื่น โรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพตำบลทุกแห่งและ เจ้าหน้าที่ผู้รับผิดชอบงานขององค์กรปกครองส่วนท้องถิ่นทุกแห่ง ออกประเมินส่งเมนูอาหารวิเคราะห์คุณค่าทางโภชนาการ เพื่อรับรองเป็นเมนูชูสุขภาพของกรมอนามัย ตามเกณฑ์ของอำเภอสุขภาพดี จำนวน 6 ร้าน
วันที่ 1 พฤษภาคม 2567
นางศรัจจันทร์ จุดมแก้วกาญจน์ สาธารณสุขอำเภอนาหมื่น และนางนิศานาถ สารเถื่อนแก้ว หัวหน้ากลุ่มงานการพยาบาล โรงพยาบาลนาหมื่น ได้เยี่ยมการจัดบริการผู้ป่วยตามโครงการ บัตรประชาชนใบเดียว รักษาทุกที่ อำเภอนาหมื่น ได้เตรียมความพร้อม ข้อมูล Provider id ร้อยละ 100 ยืนยันตัวตน DID ร้อยละ 89.25 ส่วนระบบการบริการ มีจุดบริการใช้บัตรประชาชน 3 จุด ได้แก่ ห้องตรวจแพทย์ 2 จุด และห้องฉุกเฉิน 1 จุด ฝ้าย IT โรงพยาบาลกำลังสอนวิธีการเข้าใช้งานของ Provider มีแผนจัดซื้อ สมาร์ทการ์ด อีก 10 เครื่อง เพื่อกระจายใช้งานตามจุดบริการประชาชน
วันที่ 30 เมษายน 2567
รศ.ตร.ทวีวรรณ ครีสุขคำ อาจารย์ประจำคณะสาธารณสุขศาสตร์ มหาวิทยาลัยพะเยา ได้ร้ายงานผลการวิเคราะห์ข้อมูล จากกลุ่มตัวอย่างในโครงการวิจัย เรื่อง การพัฒนาโปรแกรมความรอบรู้ด้านสุขภาพสำหรับผู้สูงอายุที่สัมผัสสารเคมีกำจัดศัตรูพืชในอำเภอนาหมื่น จังหวัดน่าน จำนวน 642 คน พบข้อมูลการตรวจสารเคมีในเลือดไม่ปลอดภัย
ถึง ร้อยละ 66.5 และพบว่า ความรอบรู้เรื่องสุขภาพ การเข้าถึง เข้าใจ การสอบถามมีความสัมพันธ์กับการปฏิบัติตนในเรื่องสารเคมี
ขอขอบคุณ อาจารย์ที่ปรึกษา ขอบคุณผู้ร่วมวิจัย จนท.สารารณสุขทุกสถานบริการอสม. และ ผู้บริหารท้องถิ่นที่เข้าร่วมรับฟังการนำเสนอข้อมูล และจะนำข้อมูลไปใช้ประโยชน์ในโอกาสต่อไป
วันที่ 29 เมษายน 2567
นางสาววรณัน กันทะมัง ปลัดอำเภอหัวหน้าบริหารงานปกครอง อำเภอนาหมื่น ผู้แทนนายอำเภอนาหมื่น ประธานในพิธีเปิดเวทีเสวนา ก้าวสู่บ่อแก้วเมืองสุขภาพดี ซึ่งขับเคลื่อนโดย คณะกรรมการพัฒนาคุณภาพชีวิตประชาชนตำบลบ่อแก้ว มีผู้เข้าร่วมเวทีจำนวน 30 คน ประเด็นขับเคลื่อน สู่เมืองสุขภาพดี 4 ประเด็น ดังนี้
1. อาหารดี วิถีบ่อแก้ว
2. เมืองที่เป็นมิตรกับผู้สูงอายุตำบลบ่อแก้ว
3. การจัดการโรคหลอดเลือดสมองและหลอดเลือดหัวใจ
4. เด็กดี มีคุณภาพ
ในการนี้ได้รับความอนุเคราะห์จากผศ.ดร.มาในชญ์ ชายครอง และคุณกึ่งดาว โพธิ์สุยะ จาก Node น่าน ขอขอบคุณมา ณ โอกาสนี้ด้วย
วันที่ 22 เมษายน 2567 นายทศพล จักรบุญมา นายอำเภอนาหมื่น เยี่ยมให้กำลังใจ ทีมงานให้บริการยืนยันตัวตนแก่ประชาชน เพื่อการรักษาด้วยบัตรประชาชนใบเดียว .
ณ หน้าห้องทะเบียน ที่ว่าการอำเภอนาหมื่นผลการดำเนินงาน ณ จุดนี้มีผู้รับบริการจำนวน 170 ราย ขอเชิญชวนประชาชนทุกคน ลงทะเบียนได้ ณ สถานบริการทุกแห่ง
ตามนัดหมายหรือสามารถเดินทางเข้ารับบริการได้ทุกวัน
วันที่ 4 เพษายน 2567
นายทศพล จักรบุญมา นายอำเภอนาหมื่น ประธานการจัดประชุมซ้อมแผนรับอุบัติเหตุ ประจำปี 2567 โดยมีการคืนข้อมูล การทบทวนผู้บาดเจ็บและเสียชีวิตที่ผ่านมา การซ้อมแผนบนโต๊ะ และซ้อมปฏิบัติจริงในสถานการณ์สมมุติ ในพื้นที่ตำบลนาทะนุง และสรุปทบทวนกระบวนการ ณ โรงพยาบาลนาหมื่น ขอขอบคุณภาคีเครือข่ายศูนย์อำนวยการความปลอดภัยทางถนน (ศปถ) อำเภอนาหมื่น ทำให้การซ้อมแผนฯครั้งนี้เป็นไปตามวัตถุประสงค์ทุกประการ
วันที่ 25 มีนาคม พ.ศ. 2567 เวลา 15.00 น. สำนักงานสาธารณสุขอำเภอนาหมื่น โรงพยาบาลนาหมื่น คณะกรรมการชมรมผู้สูงอายุตำบลบ่อแก้ว เทศบาลตำบลบ่อแก้ว และ อาสาสมัครสาธารณสุขประจำหมู่บ้าน บ้านนาบอน ได้นำโล่เกียรติคุณ ผู้มีอายุ 100 ปี ขึ้นไป ของสมาคมสภาผู้สูงอายุแห่งประเทศไทย ในพระราชูปถัมภ์สมเด็จพระศรีนครินทราบรมราชชนนี และเข็มกลัดสมเด็จย่า ได้มอบให้แก่คุณพ่อลัย ชาณาศรี ณ บ้านนาบอน เลขที่ 98 หมู่ที่ 3 ตำบลับ่อแก้ว อำเภอนาหมื่น จังหวัดน่าน เป็นผู้ที่รักษาสุขภาพและพลานามัยอย่างดียิ่ง และเป็นแบบอย่างที่ดีแก่ผู้สูงอายุโดยทั่วไป